![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/409776890_2475535429286994_5256353637114389490_n-1140x760.jpg)
เกษตรเชียงใหม่ KICK OFFเปิดงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่
วันที่ 15 ธันวาคม2566 เวลา 09.00 น. นายเจริญ พิมพ์ขาล เกษตรจังหวัดเชียงใหม่ ขับเคลื่อนดำเนินงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยีเพื่อเริ่มต้นฤดูกาลผลิตใหม่ (Field Day) เพื่อถ่ายทอดความรู้ เทคโนโลยีการผลิตนวัตกรรมแก่เกษตรในพื้นที่ให้สอดคล้องกับชนิดพืชที่เกษตรกรปลูกใน 25 อำเภอ โดยมีศูนย์การเรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร เป็นจุดดำเนินงานร่วมกับหน่วยงานบูรณาการสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และหน่วยงานภาครัฐและเอกชนพร้อมโดยมีเกษตรต้นแบบเป็นผู้ถ่ายทอดองค์ความรู้ดังกล่าวแก่เกษตรผู้สนใจเพื่อนำไปปรับใช้ในการประกอบอาชีพ สำหรับงานField Dayนี้จะจัดครบทั้ง 25 อำเภอของจังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งเริ่มจัดที่อำเภอสารภีเป็นจุดแรกของจังหวัดเชียงใหม่ ดังในวันนี้มีนายวรุตม์ วิศิษฏ์ศิลป์ นายอำเภอสารภีเป็นประธานเปิดโครงการดังกล่าว ทางด้านนางมัฑนา ธรรมใจ เกษตรอำเภอสารภี กล่าวว่าสำหรับงานวัน Field Day ดำเนินงานที่ศพก.ตำบลไชยสถาน อำเภอสารภี จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีว่าที่ร้อยตรีหญิง ปณิธาน ทองดรอ่ำ เกษตรกรต้นแบบถ่ายทอดความรู้การผลิตพืชผักสวนครัวภายใต้ระบบอินทรีย์ครบวงจร ซึ่งประกอบด้วยฐานการเรียนรู้จำนวน 5 ฐานการเรียนรู้ดังนี้ฐานการเรียนรู้ที่ 1 การผลิตพืชผักปลอดภัยฐานการเรียนรู้ที่ 2 การปลูกผักสลัดฐานการเรียนรู้ที่ 3 เครือข่ายเกษตรอินทรีย์ และวิสาหกิจชุมชนฐานการเรียนรู้ที่ 4 การผลิตเห็ดอินทรีย์ ฐานการเรียนรู้ที่ 5 การตัดแต่งและบรรจุผักสด นอกจากฐานการเรียนรู้ทั้ง 5 ฐานแล้ว ยังมีนิทรรศการให้ความรู้จากหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ การสาธิตการใช้นวัตกรรมสมัยใหม่ในการป้องกันกำจัดศัตรูพืชและเพิ่มผลผลิต และเทคโนโลยีจัดการวัสดุเหลือใช้ทางการเกษตรโดยการสร้างมูลค่าทดแทนการผา นิทรรศการตลาดเกษตรกร และการจัดแสดงผลิตภัณฑ์ขององค์กรเกษตรกร วิสาหกิจชุมชน กลุ่มแม่บ้านเกษตรกร กลุ่มส่งเสริมอาชีพ SF YSF และร้านค้าต่าง ๆ อีกด้วยหากท่านผู้ใดสนใจสามารถติดต่อที่สำนักงานเกษตรอำเภอใกล้บ้านท่าน หรือติดต่อได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 0-5311-2478
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/409776890_2475535429286994_5256353637114389490_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411330026_2475534039287133_4184309905240912942_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411234336_2475533139287223_7624189957842162754_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411347817_2475532962620574_6680787972465098760_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411265584_2475532699287267_2535856957240450259_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411239429_2475532525953951_5838777419102132992_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411246338_2475532905953913_5177690503567788161_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411374807_2475533792620491_7425563073165248667_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411347708_2475533345953869_1360651850594904289_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/409785776_2475535435953660_4879693537866780991_n.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/409823552_2475552665951937_3883027933529597185_n-75x75.jpg)
![](https://chiangmai.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/12/411157595_2474823546024849_2618216095301209320_n-75x75.jpg)